என்ன கழிப்பறையில் சமைத்து சாப்பிடுகிறார்களா..! இந்த குடும்பம் ஏன் நான்கு வருடங்களாக கழிவறையில் வாழ்கிறது??

தெலுங்கானாவின் மஹாபூப்நகரில் உள்ள திருமலகிரி கிராமத்தில், நான்கு வருடங்களுக்கு மேலாக ஒரு தாழ்த்தப்பட்ட குடும்பத்தைச் சேர்ந்த நான்கு பேர் ஒரு கழிப்பறையில் வசித்து வருகின்றனர். தினசரி கூலித் தொழிலாளியான சுஜாதா, தனது இரண்டு குழந்தைகள் மற்றும் மாமியாரோடு சேர்ந்து, அரசு கட்டிய சிறிய கழிப்பறையில் வாழ்ந்து வருகின்றனர், அவர்களது வீடு பலத்த மழையில் இடிந்து விழுந்ததால், இப்படி வாழ வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

சுஜாதாவின் கணவர் அவர்கள் வீடு இழப்பதற்கு மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இ ற ந்து விட்டார். அவர்களது குடும்பம் சிறிது நேரம் உள்ளூர் சமுதாயக் கூடத்தில் தங்கியிருந்தது, ஆனால் அவர்கள் அங்கிருந்து விரைவில் வெளியேறும்படி கூறப்பட்டனர். இதைத் தொடர்ந்து, அந்த குடும்பத்திற்கு க டு மையா ன நகர்வைத் தவிர வேறு வழியில்லை.

இந்த குடும்பம் இந்திய பாணி கழிப்பறை மேல் ஒரு ஸ்லாப்பை வைத்து அதன் மேல் ஒரு அடுப்பை வைத்து உணவு சமைத்து வருகின்றனர், சிறிய கட்டமைப்பிற்குள் அனைத்து வகையான சூழ்நிலைகளையும் குடும்பம் எதிர்கொண்டது.

“குழந்தைகள் உள்ளே தூங்குகிறார்கள், மாமியும் அவரும் வெளியில் தூங்குகிறார்கள். மழை பெய்யும் நாட்களில் என்னால் தூங்க முடியாது” என்று கூறுகிறார் சுஜாதா.

கிராமவாசிகள் சுஜாதா அவர்களின் மனிதாபிமானமற்ற நிலை குறித்து அதிகாரிகளின் அக்கறையின்மையை எதிரொலித்தனர்.

டிஆர்எஸ் அரசு பொருளாதார ரீதியாக நலிவடைந்த குடும்பங்களுக்கு 2014 மாநில தேர்தல்களுக்கு முன்பு வாக்குறுதியாக இருந்தது அதை நிறைவேற்றுமாறு வேண்டுகோள் வைத்தனர், இவர்களது கோ பத் திற்குப் பிறகு பஞ்சாயத்து கழிவறைக்கு அடுத்தபடியாக சுஜாதாவின் குடும்பத்திற்கு ஒரு சரியான வீட்டைக் கட்டித் தருவதாகக் கூறினார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published.